Góc tư vấn

TP - Bạn đọc Minh Phương (TPHCM) hỏi: Vừa qua tôi bảo lưu quá trình học tại đại học, nhưng vẫn chưa đi làm, vậy tôi có thể tham gia BHYT tự nguyện được không? Nếu được cần làm thủ tục gì, ở đâu?

Trả lời:
Trường hợp của bạn đã bảo lưu tại trường đại học, chưa đi làm và không thuộc đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 12 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT năm 2014 thì bạn thuộc đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình tại Khoản 5 Điều 12 Luật này. Bạn có thể đến các điểm thu, đại lý thu BHXH, BHYT hoặc cơ quan BHXH nơi gần nhất để tham gia BHYT theo hộ gia đình. Thông tin các điểm thu, đại lý thu được niêm yết trên Cổng thông tin điện tử của BHXH Việt Nam (địa chỉ https://baohiemxahoi.gov.vn).

Mọi thắc mắc của bạn đọc về chế độ BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) xin gửi về địa chỉ email: bhxhtraloi@gmail.com để được chuyên gia giải đáp.


Video đang được xem nhiều

Cùng chuyên mục

Xem thêm Góc chuyên gia

Mới - Nóng

Khám phá