Cán bộ đi học nước ngoài có phải đóng BHXH?

TP - Bạn đọc Phạm Mạnh Hải (TPHCM) hỏi: Thời gian công chức được cơ quan cử đi học nước ngoài (vẫn hưởng 40% lương) có phải đóng BHXH không? Nếu đóng thì mức đóng ra sao?

Trả lời:
Theo Điều 2, Điều 89 Luật BHXH 2014; Khoản 1 Điều 2 Thông tư 59/2015 của Bộ LĐ-TB&XH hướng dẫn Luật BHXH: Công chức trong các cơ quan nhà nước, kể cả công chức được cử đi học tập, thực tập, công tác trong và ngoài nước mà vẫn hưởng tiền lương ở trong nước thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.
Tiền lương tháng làm căn cứ đóng BHXH bắt buộc là tiền lương ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có) theo quy định Nghị định 204/2004 của Chính phủ.
Như vậy, trường hợp của bạn vẫn thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Tiền lương làm căn cứ đóng là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có) theo quy định.

Mọi thắc mắc của bạn đọc về chế độ BHXH, BHYT, Bảo hiểm thất nghiệp xin gửi về địa chỉ email: bhxhtraloi@gmail.com để được chuyên gia giải đáp.

Video đang được xem nhiều

Cùng chuyên mục

Xem thêm Doanh nghiệp

Mới - Nóng

Khám phá