Góc tư vấn

TP - Bạn đọc từ mail ttctudh10ta@gmail.com hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội tại cơ quan A đến tháng 5/2016 được 2 năm 7 tháng. Sau đó tôi thử việc tại công ty B tháng 6/2016 và đóng BHXH ở đây từ tháng 7/2016 đến tháng 2/2017 thai yếu tôi phải nghỉ việc hẳn. Dự sinh vào 2/9/2017. Như vậy, tôi có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không?

Trả lời:

Khoản 2, Khoản 3 Điều 31 Luật BHXH năm 2014 quy định, điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con là: Lao động nữ phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con, hoặc lao động nữ đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trường hợp của Bạn đóng BHXH tại công ty B từ tháng 7/2016-2/2017 là 8 tháng, Bạn dự sinh con vào 2/9/2017. Như vậy, tính đến thời điểm dự sinh con, Bạn đã đóng BHXH được 06 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con nên Bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Mọi thắc mắc của bạn đọc về chế độ BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) xin gửi về địa chỉ email: tuvanvebhxh@gmail.com để được chuyên gia giải đáp.

Cùng chuyên mục

Xem thêm Doanh nghiệp

Mới - Nóng

Khám phá