Góc tư vấn

TP - Bạn đọc từ mail trungdv.bk@gmail.com hỏi: Tôi xin hỏi quý cơ quan về thời điểm đóng BHXH tự nguyện 1 lần cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu. Tôi tên Nguyễn Thị Duyên, sổ BHXH chỉ có năm sinh 1962, tôi đã tham gia BHXH bắt buộc được 14 năm và đã nghỉ thôi việc từ 1/6/2017. Xin được hỏi thời điểm nào tôi được đóng tiền BHXH tự nguyện một lần 6 năm cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu?

Trả lời:

Căn cứ quy định tại Khoản 2, Điều 18 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015, thời điểm đủ điều kiện tuổi đời hưởng lương hưu đối với trường hợp không xác định được ngày tháng sinh (chỉ có năm sinh) là ngày 1/1/năm liền kề sau năm người lao động đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu.

Trường hợp của bà không xác định được ngày tháng sinh nên thời điểm đủ điều kiện tuổi đời là 1/1/2018; do vậy thời điểm bà được đóng tiền BHXH tự nguyện một lần cho 6 năm còn thiếu là tháng 1/2018 theo quy định tại Khoản 2, Điều 8 Thông tư số 01/2016/TT-BLĐTBXH ngày 18/2/2016 của Bộ Lao động - Thương binh và xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện.

Mọi thắc mắc của bạn đọc về chế độ BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) xin gửi về địa chỉ email: tuvanvebhxh@gmail.com để được chuyên gia giải đáp.

 

Cùng chuyên mục

Xem thêm Doanh nghiệp

Mới - Nóng

Khám phá