Góc tư vấn

TP - Bạn đọc từ mail ngocquynh@gmail.com hỏi: Gia đình có con 22 tuổi nhưng do chấn động tâm lý nên hiện nay đang bị bệnh tâm thần. Gia đình muốn đóng BHXH tự nguyện cho con để sau này hưởng chế độ BHXH có được không?

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 01/2016/TT-BLĐTBXH ngày 18/2/2016 của Bộ LĐ-TB&XH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện, người tham gia BHXH tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc theo quy định của pháp luật về BHXH; không quy định người tâm thần không được tham gia BHXH tự nguyện.

Mọi thắc mắc của bạn đọc về chế độ BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) xin gửi về địa chỉ email: tuvanvebhxh@gmail.com để được chuyên gia giải đáp.

 

Video đang được xem nhiều

Cùng chuyên mục

Xem thêm Doanh nghiệp

Mới - Nóng

Khám phá