Thâm niên công tác tính BHXH với người trong quân ngũ

TP - Bạn đọc Nguyễn Trọng Huy (Lâm Đồng) hỏi: Tôi từng công tác 31 năm trong quân đội đã được BHXH quân đội xác nhận. Tháng 1/2009 chuyển ngành sang ngạch công chức nhà nước. Trong sổ BHXH của tôi chỉ ghi phụ cấp thâm niên đến năm 2000 là 23%, sau đó không ghi nữa. Nếu năm 2021 tôi nghỉ hưu với hàm Trung tá, hệ số lượng 6,8, tôi có được tính thâm niên cho những năm công tác quân đội không?

Ảnh minh họa.
Ảnh minh họa.
Trả lời:
Theo Khoản 6 Điều 9 Nghị định 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ; Khoản 3, Điều 11 Nghị định 33/2016/NĐ-CP ngày 10/5/2016 của Chính phủ, đã quy định rõ và hướng dẫn với người lao động chuyển ngành, cách tính thâm niên với quân nhân chuyển ngành để tính lương hưu. Do đó, với trường hợp của bạn, tới thời điểm bạn đủ điều kiện hưởng lương hưu, cơ quan BHXH sẽ căn cứ quá trình đóng BHXH, mức thâm niên nghề được ghi nhận trên sổ BHXH, và chính sách tại thời điểm bạn nghỉ hưu để giải quyết chế độ hưu trí.

Mọi thắc mắc của bạn đọc về chế độ BHXH, BHYT, Bảo hiểm thất nghiệp xin gửi về địa chỉ email: bhxhtraloi@gmail.com để được chuyên gia giải đáp.

Cùng chuyên mục

Xem thêm Doanh nghiệp

Mới - Nóng

Khám phá