Đi học nước ngoài và sinh con có được hưởng chế độ thai sản?

TP - Bạn Nguyễn Thị Vân (TPHCM) hỏi: Em tôi được cơ quan cử đi học dài hạn ở nước ngoài, vẫn được nhận 40% lương hàng tháng và đóng đầy đủ các chế độ BHXH. Trong thời gian ở nước ngoài, em tôi đã sinh con. Trong trường hợp này, em tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Đi học nước ngoài và sinh con có được hưởng chế độ thai sản?
Đi học nước ngoài và sinh con có được hưởng chế độ thai sản?
Trả lời: 
Theo Khoản 1 Điều 85; Khoản 1 Điều 86 Luật BHXH 2014 và Khoản 1 Điều 2 Thông tư 59/2015 của Bộ LĐ-TB&XH về BHXH bắt buộc quy định: Trường hợp cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được cử đi học tập, thực tập, công tác trong và ngoài nước mà vẫn hưởng tiền lương ở trong nước thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc. 
Khoản 2, Khoản 3 Điều 31 Luật BHXH quy định: Điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ khi sinh con là phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
Vì vậy, nếu em bạn có thời gian đóng BHXH đủ theo quy định thì được hưởng chế độ thai sản khi sinh con là 6 tháng lương tính đóng BHXH.


Cùng chuyên mục

Xem thêm Kinh tế

Mới - Nóng

Khám phá