Điều trị ngoại trú có được cấp giấy nghỉ việc hưởng BHXH?

TP - Ông Trần Văn Nhân là viên chức. Ông bị ngã gãy tay trong ngày nghỉ, vậy ông có được làm giấy nghỉ việc hưởng BHXH trong thời gian điều trị ngoại trú không? Nếu nghỉ 20 ngày với hệ số lương 2,26 thì ông sẽ nhận được bao nhiêu tiền? Thời gian làm hồ sơ và hồ sơ gồm những gì?

BHXH Việt Nam trả lời:

Theo hướng dẫn tại Điều 20 Thông tư số 56/2017/TT-BYT, việc cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đã được cấp giấy phép hoạt động cấp.

Người hành nghề làm việc tại các cơ sở khám chữa bệnh này căn cứ tình trạng sức khỏe của người bệnh và hướng dẫn chuyên môn của Bộ Y tế sẽ cấp giấy chứng nhận cho người bệnh phù hợp với phạm vi hoạt động chuyên môn.

Vì vậy, việc cấp giấy chứng nhận đối với ông Nhân phụ thuộc vào tình trạng sức khỏe của ông và chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh nơi ông điều trị.

Trường hợp ông đủ điều kiện hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại Điều 25 Luật BHXH thì ông được hưởng chế độ ốm đau với mức hưởng trợ cấp ốm đau theo quy định tại Điều 28 Luật BHXH: Mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Mức hưởng trợ cấp ốm đau một ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày.

Cùng chuyên mục

Xem thêm Kinh tế

Mới - Nóng

Khám phá