Đối tượng lao động nước ngoài thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc

TP - Bạn Phạm Hoàng Nam (Quảng Ninh) và một số bạn đọc hỏi: Những đối tượng lao động là người nước ngoài nào thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc theo quy định hiện hành?

- Trả lời:

Theo Bộ LĐ-TB&XH, đối chiếu với các quy định thì người lao động (NLĐ) nước ngoài thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc khi có đủ các điều kiện sau đây:

- Có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp; Có HĐLĐ không xác định thời hạn hoặc HĐLĐ xác định thời hạn từ đủ 1 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam; Chưa đủ 60 tuổi đối với nam và chưa đủ 55 tuổi đối với nữ.

- Không thuộc đối tượng di chuyển trong nội bộ DN theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP, bao gồm NLĐ là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật đang làm việc tại một DN nước ngoài, đã được DN nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng và được cử sang làm việc tại hiện diện thương mại của DN nước ngoài đó trên lãnh thổ Việt Nam.

Cùng chuyên mục

Xem thêm Kinh tế

Mới - Nóng

Khám phá