Trường hợp con lai có được cấp thẻ BHYT miễn phí cho trẻ dưới 06 tuổi không?

TP - Con tôi mang quốc tịch Mỹ nhưng đang ở cùng với tôi tại địa chỉ thường trú như trong hộ khẩu. Xin hỏi trường hợp của con tôi có được cấp thẻ BHYT miễn phí cho trẻ em dưới 06 tuổi không?

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Bạn đọc từ email thiduchung@gmail.com hỏi: Tôi là người Việt Nam kết hôn với chồng người Mỹ. Hộ khẩu của tôi ở TP.Hà Nội, con tôi sinh ở Việt Nam, giấy khai sinh của bé được UBND phường cấp. Con tôi mang quốc tịch Mỹ nhưng đang ở cùng với tôi tại địa chỉ thường trú như trong hộ khẩu. Xin hỏi trường hợp của con tôi có được cấp thẻ BHYT miễn phí cho trẻ em dưới 06 tuổi không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 17 Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT:

Đối tượng trẻ em dưới 06 tuổi do UBND cấp xã lập danh sách tham gia BHYT gửi cho cơ quan BHXH để cấp thẻ BHYT.

Vì vậy, đề nghị bạn liên hệ với UBND cấp xã nơi cư trú để được hướng dẫn cụ thể.

Mọi thắc mắc của bạn đọc về chế độ BHXH, BHYT, BHTN xin gửi về địa chỉ Email: bhxhtraloi@gmail.com để được chuyên gia giải đáp. 

Cùng chuyên mục

Xem thêm Kinh tế

Mới - Nóng

Khám phá