Trường hợp nào được thanh toán tiền khám chữa bệnh BHYT trực tiếp?

Một số bạn đọc hỏi: Việc thanh toán chi phí khám chữa bệnh (KCB) BHYT trực tiếp được thực hiện trong những trường hợp nào?

Trả lời: 

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung, tổ chức BHYT thanh toán chi phí KCB BHYT trực tiếp cho người có thẻ BHYT đi KCB trong các trường hợp sau đây: a) Tại cơ sở KCB không có hợp đồng KCB BHYT; b) KCB không đúng quy định tại Điều 28 của Luật này.

Ngày 10/6/2019, Bộ Y tế ban hành Thông tư 09/2019 hướng dẫn thẩm định điều kiện ký hợp đồng KCB BHYT ban đầu, chuyển thực hiện dịch vụ cận lâm sàng và một số trường hợp thanh toán trực tiếp chi phí trong KCB BHYT (có hiệu lực từ ngày 1/8/2019). Khoản 1 Điều 4 Thông tư này quy định: Ngoài các trường hợp thanh toán trực tiếp chi phí KCB theo quy định tại Điểm a và b Khoản 2 Điều 31 Luật BHYT được sửa đổi, bổ sung theo quy định của Luật số 46/2014/QH13, người có thẻ BHYT được thanh toán trực tiếp chi phí KCB trong các trường hợp sau đây:

a) Người bệnh có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí KCB trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (trừ trường hợp tự đi KCB không đúng tuyến) nhưng chưa được thanh toán số tiền cùng chi trả lớn hơn 6 tháng lương cơ sở; b) Trường hợp dữ liệu thẻ BHYT không được cung cấp hoặc cung cấp không chính xác về thông tin thẻ BHYT; c) Trường hợp người bệnh không xuất trình được thẻ BHYT trước khi ra viện, chuyển viện trong ngày do tình trạng cấp cứu, mất ý thức hoặc tử vong hoặc bị mất thẻ nhưng chưa được cấp lại.

Mọi thắc mắc của bạn đọc về chế độ BHXH, BHYT, BHTN xin gửi về địa chỉ Email: bhxhtraloi@gmail.com để được chuyên gia giải đáp.


Cùng chuyên mục

Xem thêm Kinh tế

Mới - Nóng

Khám phá