Bệnh lạ: Nghe mọi âm thanh trừ tiếng nói

Một phụ nữ 29 tuổi đột nhiên mất khả năng nghe tiếng nói sau khi dùng thuốc kháng retrovirus dù vẫn nghe được mọi âm thanh khác.

Bệnh lạ: Nghe mọi âm thanh trừ tiếng nói

Bệnh lạ: Nghe mọi âm thanh trừ tiếng nói

> An toàn thực phẩm mùa bão lụt

> Giấc ngủ trưa giúp trẻ mẫu giáo học tốt hơn 

Một phụ nữ 29 tuổi đột nhiên mất khả năng nghe tiếng nói sau khi dùng thuốc kháng retrovirus dù vẫn nghe được mọi âm thanh khác.

Người phụ nữ (giấu tên) là một giao dịch viên ngân hàng, dương tính với HIV nên đã sử dụng thuốc kháng retrovirus - một phác đồ điều trị nhằm giữ HIV ở mức thấp. 2 tháng sau, cô cảm thấy đau đầu và khó khăn trong việc nghe tiếng nói.

Người phụ nữ nghe mọi âm thanh trừ tiếng nói. Ảnh minh họa: Fox News
Người phụ nữ nghe mọi âm thanh trừ tiếng nói. Ảnh minh họa: Fox News.
 

Vài tuần sau, cô cảm nhận những cuộc trò chuyện xung quanh mình nhỏ lại, mọi tiếng nói đều vô nghĩa. Điều lạ là cô không có vấn đề trong việc nói hay đọc và có thể nghe mọi âm thanh khác như tiếng chuông cửa, tiếng nhạc... trừ tiếng nói.

Tiến sĩ (TS) Ashok Verma, một nhà thần kinh học tại ĐH Dược Miami Miller - Mỹ, cho biết trong suốt 22 năm hành nghề, ông chưa từng gặp trường hợp nào tương tự.

Các bác sĩ tiến hành chụp cộng hưởng từ (MRI), sinh thiết não và phát hiện bệnh nhân nữ tổn thương cả hai bên não. Theo các nhà nghiên cứu, tổn thương này có thể do 2 nguyên nhân sau: Một là viêm não HIV - tình trạng thường gặp ở những người sống chung với HIV, hai là hội chứng phục hồi miễn dịch. Đặc biệt, nữ bệnh nhân bị tổn thương nặng vùng nhận ngôn ngữ Wernicke ở phần não trái.

Theo báo cáo ngày 30-9 trên Tạp chí thần kinh JAMA, bệnh này được gọi là điếc tinh khiết, cũng thường gặp ở những bệnh nhân đột quỵ do tổn thương vùng tiếp nhận ngôn ngữ trên não.

Sau khi điều trị steroid 5 ngày, thính giác của cô gái bắt đầu cải thiện. Bệnh nhân này tiếp tục phục hồi sau 4 tuần điều trị thuốc nữa và 10 tuần sau, khả năng nghe trở lại bình thường. Hình ảnh chụp MRI cũng cho thấy phần não tổn thương trước đó đã hồi phục hoàn toàn.

TS Verma cho biết tổn thương này là tác dụng phụ của quá trình điều trị kháng retrovirus, không phải HIV gây ra.

Theo H.Trang
Fox News, Người Lao Động

Đăng lại

Cùng chuyên mục

Xem thêm Sức khỏe

Mới - Nóng

Khám phá