Uống thuốc cường dương quá liều có thể rối loạn thị lực

TPO - Các loại thuốc rối loạn chức năng cương dương hiện nay đã trở nên phổ biến và thường được quảng cáo như một loại thần dược kéo dài cuộc chơi nhiều giờ đồng hồ, giúp mang lại nụ cười thỏa mãn cho đôi lứa mà hoàn toàn không có tác dụng phụ. Nhưng mới đây, một người đàn ông 31 tuổi đã không thể cười được nữa, sau khi sự cương cứng làm thay đổi thị lực của anh.

Uống thuốc cường dương quá liều có thể  gây hại cho võng mạc.
Uống thuốc cường dương quá liều có thể gây hại cho võng mạc.
Trong một báo cáo về trường hợp mới được công bố trên tạp chí Retinal Cases & Brief Reports (Những vấn đề về võng mạc), các bác sĩ từ bệnh viện Mount Sinai (New York, Mỹ) đã mô tả trường hợp kỳ lạ của một người đàn ông khỏe mạnh nhìn thấy toàn màu đỏ sau khi uống một số viên thuốc trợ cương dương.

Các nhà nghiên cứu cho biết, một người đàn ông da trắng 31 tuổi không có tiền sử bệnh lý đã bị lóa mắt và nhìn thấy toàn màu đỏ sau khi uống thuốc sildenafil citrate được mua qua mạng internet.

Sildenafil là loại thuốc có chức năng giống như Viagra và những loại tương tự, và trong gần như suốt thời gian qua, những liều thuốc được giới thiệu đều phát huy hiệu quả và không gây tổn thất phụ nào. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, chỉ chưa đầy một ngày, thuốc có thể gây ra những thay đổi về thị lực kéo dài.

Trong trường hợp đặc biệt kể trên, các bác sĩ xác định rằng người đàn ông đã uống nhiều hơn liều tối đa cho phép, gây ra độc tính cho võng mạc, làm cho anh ta nhìn thấy toàn màu đỏ trong quãng thời gian kéo dài hơn 24 giờ.

Nghiên cứu cho biết, bệnh nhân được phát hiện có tổn thương quang tử hình nón, được chứng minh bằng cách sử dụng phương pháp ghi điện võng mạc, chụp cắt lớp kết hợp quang học và hình ảnh quang học thích ứng. Các triệu chứng của bệnh nhân và những thay đổi cấu trúc thụ thể kéo dài trong vài tháng.

BGR

Video đang được xem nhiều

Cùng chuyên mục

Xem thêm Sức khỏe

Mới - Nóng

Khám phá