Đang điều trị, là sao duy trì chế độ BHYT 5 năm liên tục?

TP - Bạn đọc Phan Thu Thủy (Đà Nẵng) hỏi: Tôi bắt đầu nghỉ việc tại một ngân hàng từ 12/5/2018, theo quy định tôi được ngân hàng đóng BHYT tới hết tháng 5/2018 và tôi đang hưởng các chế độ của việc đóng BHYT từ trên 5 năm liên tục. Hiện tôi đang điều trị tại bênh tại bệnh viện, tôi muốn hỏi về thủ tục đóng BHYT tự nguyện 3 hoặc 6 tháng liên tiếp để duy trì thẻ BHYT liên tục và không bị gián đoạn việc chữa trị tại bệnh viện của tôi. Xin cảm ơn!

Trả lời:
Theo quy định tại Điểm d, Khoản 1, Điều 5 Thông tư Liên tịch 41/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của Bộ Y tế và Bộ Tài chính, về hướng dẫn thực hiện BHYT, thì: “Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 3 tháng”.
Vì vậy, trường hợp của bạn để tham gia BHYT liên tục, bạn liên hệ với đại lý thu BHYT hoặc UBND xã, phường nơi cư trú để được hướng dẫn mua thẻ BHYT theo hộ gia đình.

Cùng chuyên mục

Xem thêm Xã hội

Mới - Nóng

Khám phá