Góc Tư vấn

TP - Bạn đọc Nguyễn Văn Duẩn (Đồng Tháp) hỏi: Tôi có tham gia đóng BHXH được khoảng 5 năm. Nhưng trong quá trình làm việc tôi bị ốm và nghỉ làm để điều trị gần 1 năm. Thời gian điều trị bệnh tôi nghỉ không lương và bị gián đoạn đóng BHXH. Vậy tôi có thể đóng bù BHXH cho thời gian nghỉ ốm 1 năm đó không, thủ tục ra sao, mức đóng tính thế nào?

Trả lời:
Theo Khoản 2 Điều 21; Khoản 1, 3 Điều 85; Khoản 1 Điều 86, Luật BHXH năm 2014; Khoản 4 Điều 6 Thông tư 59/2015 của Bộ LĐ-TB&XH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật về BHXH bắt buộc: Hàng tháng người sử dụng lao động đóng BHXH và trích từ tiền lương của người lao động để đóng cùng một lúc vào quỹ BHXH. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương, nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không phải đóng BHXH tháng đó.
Do đóng, thời gian bạn nghỉ ốm, không hưởng tiền lương nên không có căn cứ để trích nộp BHXH, cũng không được đóng bù, thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

Video đang được xem nhiều

Cùng chuyên mục

Xem thêm Xã hội

Mới - Nóng

Khám phá