Hồ sơ thanh toán BHXH 1 lần có nộp Giấy khai sinh không?

Bạn đọc Bằng Minh hỏi: Hồ sơ đề nghị thanh toán BHXH 1 lần có cần phải nộp Giấy khai sinh không?

Hồ sơ thanh toán BHXH 1 lần có nộp Giấy khai sinh không?

Trả lời:

Tại Điều 109, Luật BHXH  quy định hồ sơ hưởng BHXH 1 lần gồm: Sổ BHXH, đơn đề nghị hưởng BHXH 1 lần của người lao động.

Ngoài ra, đối với người ra nước ngoài định cư phải nộp thêm bản sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau: Hộ chiếu do nước ngoài cấp; Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài; Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 5 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

Như vậy, hồ sơ thanh toán chế độ trợ cấp BHXH 1 lần không yêu cầu nộp Giấy khai sinh.

Mọi thắc mắc của bạn đọc về chế độ BHXH, BHYT, BHTN xin gửi về địa chỉ Email: bhxhtraloi@gmail.com để được chuyên gia giải đáp. 
 

Cùng chuyên mục

Xem thêm Xã hội

Mới - Nóng

Khám phá