Nghỉ việc để đi lao động nước ngoài có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

TP - Bạn đọc Nguyễn Minh Vũ (Quảng Ninh) hỏi: Tôi có hợp đồng lao động (HĐLĐ) và đóng BHXH đầy đủ, nay tôi xin nghỉ để đi lao động ở nước ngoài có được hưởng trợ cấp thất nghiệp (BHTN) không?

Trả lời:

Điều 49 Luật Việc làm quy định: NLĐ đang đóng BHTN được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau: Chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐ làm việc (trừ các trường hợp sau NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ, HĐ làm việc trái pháp luật; Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng); Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ có thời hạn hoặc không thời gian; Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng;
Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm; Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN (trừ các trường hợp: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; Chết).
Như vậy, trường hợp của bạn chấm dứt HĐLĐ để đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng không thuộc đối tượng hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Mọi thắc mắc của bạn đọc về chế độ BHXH, BHYT, BHTN xin gửi về địa chỉ Email: bhxhtraloi@gmail.com để được chuyên gia giải đáp.

Cùng chuyên mục

Xem thêm Xã hội

Mới - Nóng

Khám phá