TPHCM: Nhiều bệnh nhi nghi ngờ bị phản ứng thuốc

TP - BV Nhi đồng 2 TPHCM hôm qua cho biết, trong vòng tháng 10 đã có 6 bệnh nhi điều trị tại bệnh viện bị nghi ngờ phản ứng có hại của thuốc.

Theo đó, các ngày 14- 15 và 21-10 sau khi tiêm thuốc Cefaxone 1g của nhà sản xuất là Cty TNHH Dược phẩm Shinpoong Deawoo (lô sản xuất COV.0005 hạn dùng đến ngày 19-8-2013), lần lượt 3 bệnh nhi Nguyễn Hoàng Hiếu 20 tháng tuổi, Nguyễn Đình Hà Anh 13 tháng tuổi và Ngô Gia Hân 23 tháng tuổi bị nổi mề đay, da nổi bong, sau đó sốt.

Riêng bệnh nhi Gia Hân sau khi tiêm liều thứ 2, toàn thân bị tím tái, huyết áp và mạch bằng 0. Ngoài ra, hai bệnh nhi khác cũng bị nổi mẩn đỏ da toàn thân và nổi mề đay sau khi dùng loại thuốc Claforan 1g do Cty Dược Roussel sản xuất, số lô 070727.

Trường hợp còn lại là một bệnh nhi 16 tháng tuổi bị phản ứng đỏ sau tai, ngứa toàn thân sau khi dùng Amikaye 500mg của Cty Dược Shinpoong Pharm Co.ltd.

Video đang được xem nhiều

Cùng chuyên mục

Xem thêm Xã hội

Mới - Nóng

Khám phá