Đổi mã hưởng BHYT, quyền lợi người tham gia khi đi viện thế nào?

TPO - Một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định, mức hưởng BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Ảnh minh hoạ: Internet
Ảnh minh hoạ: Internet
BHXH Việt Nam vừa ban hành Công văn số 713/BHXH-CSYT về việc đổi mã hưởng BHYT theo quy định tại Nghị định số 146/2018/NĐ-CP đối với đối tượng mang mã CK, CB, KC.

Một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì mức hưởng BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất

Theo thông tin của BHXH Việt Nam, thời gian qua BHXH Việt Nam nhận được một số văn bản đề nghị xem xét việc chuyển đổi mã hưởng BHYT theo quy định tại Nghị định 146/2018/NĐ-CP.

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam cho biết, Khoản 2 Điều 13 Luật BHYT quy định “Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này” và tại Khoản 2, Điều 22 Luật BHYT quy định “Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Như vậy, một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định, mức hưởng BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Công văn 4996/BHXH-CSYT ngày 29/11/2018 và Công văn số 5219/BHXH-CSYT ngày 12/12/2018 của BHXH Việt Nam đã hướng dẫn BHXH các tỉnh thực hiện xác định cụ thể các đối tượng phải thực hiện đổi mã đối tượng, mã mức hưởng theo đúng quy định tại Luật BHYT và Nghị định số 146/2018/NĐ-CP.

Cùng chuyên mục

Xem thêm Sức khỏe

Mới - Nóng

Khám phá