Mất thẻ BHYT khi đi khám chữa bệnh sẽ được thanh toán thế nào?

TPO - Bộ Y tế vừa hướng dẫn nhiều nội dung thực hiện một số quy định trong lĩnh vực khám chữa bệnh bảo hiểm y tế, trong đó có việc thanh toán viện phí cho người đi khám chữa bệnh khi bị mất BHYT.

Ảnh minh họa: Internet
Ảnh minh họa: Internet
Theo Bộ Y tế, xuất phát từ thực tiễn, có trường hợp người bệnh không xuất trình được thẻ BHYT do tình trạng cấp cứu, mất ý thức hoặc tử vong và trường hợp người bệnh bị mất thẻ mà chưa kịp làm thủ tục cấp lại (hoặc chỉ phát hiện bị mất thẻ BHYT tại thời điểm đi khám chữa bênh) nên chưa được giải quyết quyền lợi BHYT; căn cứ vào điểm c, khoản 2 Điều 31 Luật BHYT, Bộ trưởng Bộ Y tế quy định trường hợp người bệnh không xuất trình thẻ BHYT trước khi ra viện, chuyển viện trong ngày do tình trạng cấp cứu, mất ý thức hoặc tử vong hoặc bị mất thẻ BHYT được thanh toán trực tiếp chi phí với cơ quan bảo hiểm xã hội.

Cùng chuyên mục

Xem thêm Sức khỏe

Mới - Nóng

Khám phá